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DIBAJI  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Mhe. January Y. Mhe. Mohamed A. 

Makamba (MB) Mohamed (MBM) 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni Muungano wa nchi zetu 

mbili ambao umekuwa ndio msingi mkuu wa amani na maendeleo 

yetu na umejengeka kwa umoja, mashirikiano, ushauriano na 

kuheshimiana. Ofisi ya Makamu wa Rais ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania (SMT) na Ofisi ya Makamu wa Pili wa 

Rais ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) ukiondoa 

majukumu mengine kwa pamoja zina jukumu la kuratibu masuala 

yasiyo ya Muungano na kuhakikisha kuwa ushirikiano kati ya 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar unazidi kuimarika. 

 

Ili kuendelea kudumisha Muungano wetu hatuna budi kuhakikisha 

kwamba tunazikabili kikamilifu na kwa wakati changamoto zilizopo 

na zinazojitokeza katika pande zote mbili za Muungano. 

Mwongozo huu unaeleza umuhimu wa vikao vya ushirikiano katika 

kushughulikia changamoto ili hatimae kuzipatia ufumbuzi muafaka. 

 

Kutokana na kuzidi kuimarika kwa Muungano wetu kumeendelea 

kuliletea taifa letu sifa na heshima nyingi kutoka ndani na nje ya 

nchi yetu. Shime kwetu viongozi na watendaji wote kuhakikisha 

tunatekeleza majukumu yetu ipasavyo ili kuongeza tija na ufanisi 
 

 

III 



hatimae kuwaletea wananchi maendeleo. Tuna imani kuwa, 

mwongozo huu utasaidia kuimarisha ushirikiano baina ya pande 

mbili za Muungano. 

 

‘‘Jukumu la Kudumisha Muungano ni la kila raia wa Tanzania’’  
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Mhe. January Y. Makamba Mhe. Mohamed A. Mohamed 

(Mb.) (MBM.) 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA WAZIRI WA NCHI, OFISI YA 

MAKAMU WA RAIS - MAKAMU WA PILI WA RAIS 

MUUNGANO NA (SMZ) 

MAZINGIRA (SMT)   
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SHUKURANI  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Mhandisi Joseph K. Malongo 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

     Ndg. Shaaban S. Mohamed 

 

Kukamilika kwa maandalizi ya Mwongozo wa Vikao vya 

Kuimarisha Ushirikiano Kati ya Wizara, Idara na Taasisi Zisizo za 

Muungano za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

(SMT) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) ni matokeo ya 

juhudi za Viongozi na wataalam wa Ofisi ya Makamu wa Rais 

(SMT) na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais (SMZ) kuhakikisha 

kuwa kazi hii inakamilika na kuleta matunda yaliyokusudiwa. 

 

Kwa namna ya kipekee tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa 

viongozi na watumishi wa Idara ya Muungano, Ofisi ya Makamu 

wa Rais (SMT) na Idara ya Uratibu wa Shughuli za Serikali, Ofisi 

ya Makamu wa Pili wa Rais (SMZ) kwa juhudi na mshikamano 

wao katika kutekeleza majukumu yao ili kuhakikisha Muungano 

wetu unakua na kuimarika zaidi. 

 

Mwisho, tunazishukuru wizara, idara na taasisi zisizo za Muungano 

za SMT na SMZ kwa ushirikiano wanaotoa katika kuimarisha 

uhusiano baina ya pande mbili za Muungano na hatimaye kukuza 

ustawi wa wananchi. Tukiwa watendaji wakuu tunaoratibu masuala 
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ya ushirikiano baina ya Serikali zetu, tunaamini mwongozo huu 

utatekelezwa kama inavyokusudiwa. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Mhandisi Joseph K. Malongo Ndg. Shaaban S. Mohamed 

KATIBU MKUU KATIBU MKUU 

OFISI YA MAKAMU OFISI YA MAKAMU WA 

WA RAIS (SMT) PILI WA RAIS (SMZ)  
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1.0 Utangulizi 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliundwa tarehe 26 Aprili, 

1964 kwa Muungano wa Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya 

Watu wa Zanzibar. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 Ibara ya 34 (1) 

inaeleza kuwa “kutakuwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ambayo itakuwa na mamlaka juu ya mambo yote 

ya Muungano katika Jamhuri ya Muungano, pia juu ya mambo 

mengine yote yahusuyo Tanzania Bara”. Aidha, kwa upande wa 

Zanzibar, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) itakuwa na 

mamlaka ya kushughulikia mambo yote yasiyo ya Muungano 

kwa upande wa Tanzania Zanzibar. 

 

Ofisi ya Makamu wa Rais (SMT) na Ofisi ya Makamu wa Pili 

wa Rais (SMZ) zimeandaa mwongozo maalum wa vikao vya 

kuimarisha ushirikiano kwa lengo la kuziwezesha Wizara, Idara 

na Taasisi husika kujiandaa na kushiriki kikamilifu katika vikao 

vya ushirikiano ili kuhakikisha utekelezaji wa majukumu yao 

unazingatia mahitaji ya pande mbili za Muungano. 
 

 

2.0 Malengo ya Vikao vya Kuimarisha Ushirikiano 
 

Malengo ya vikao vya kuimarisha ushirikiano ni kama ifuatavyo:- 
 

i. Kubadilishana uzoefu, sera, sheria, utaalamu na 

wataalamu kati ya SMT na SMZ;  
ii. Kuimarisha ushirikiano wa kiutendaji na ziara za kikazi 

za mara kwa mara kati ya sekta zinazofanya shughuli 

zinazoshabihiana; na  
iii. Kujadili na kushughulikia changamoto mbalimbali 

zilizopo na zitakazojitokeza katika Muungano. 
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3.0 Faida za Vikao vya Kuimarisha Ushirikiano 
 

Kuna faida nyingi zinazotokana na vikao vya ushirikiano baina 

ya Wizara, Idara na Taasisi za pande mbili za Muungano. Faida 

hizo ni pamoja na:- 
 

i. Kubainisha changamoto, kuzijadili na kuzitafutia 

ufumbuzi wa kudumu;  
ii. Viongozi na watendaji kuwa na uelewa na msimamo wa 

pamoja kuhusu masuala ya kisekta ndani ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania;  
iii. Viongozi na wataalam kufahamiana na kujenga misingi 

bora ya ushirikiano;  
iv. Kuhuisha sheria, kanuni, taratibu na miongozo inayohusu 

Wizara, Idara na Taasisi zisizo kuwa za Muungano kwa 

lengo la kuboresha maeneo yenye changamoto; 

v. Kuendeleza jitihada za kutambua mahitaji na matarajio 

ya wananchi;  
vi. Kuendelea kukabiliana na changamoto zinazotokana na 

mabadiliko ya mfumo wa uchumi duniani; na  
vii. Kujenga msimamo wa pamoja kuhusu fursa za uhusiano 

na ushirikiano wa kikanda na kimataifa. 
 

 

4.0 Muundo na Utaratibu wa Vikao vya Kuimarisha 
Ushirikiano 

 

Muundo wa vikao vya kuimarisha ushirikiano utakuwa na 

ngazi zifuatazo:- 
 

i. Mawaziri;  
ii. Makatibu Wakuu; na  

iii. Wataalam. 

 

Wizara, Idara na Taasisi zisizo kuwa za Muungano za pande zote 

mbili za Muungano zinatakiwa kufanya vikao vya ushirikiano 
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visivyopungua viwili kwa mwaka. Vikao vyote vitaanza na 

mikutano ya Wataalam, Makatibu Wakuu na Mawaziri. 

Utaratibu wa uendeshaji wa vikao hivi utazingatia ngazi 

husika. Kwa mfano, kikao cha Mawaziri, mwenyekiti atakuwa 

ni Waziri wa upande/sehemu kikao kinapofanyika akisaidiana 

na mwenyekiti mwenza ambaye ni Waziri toka upande 

mwingine wa Muungano. Aidha, vikao vya Makatibu Wakuu 

na ngazi ya Wataalam vitafuata utaratibu huo huo. Pande zote 

mbili zitashiriki kikamilifu kuanzia hatua za awali. 

 

TANBIHI: Katika kila ngazi ya vikao hivyo ni lazima kuwe na 

mjumbe kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais (SMT) 

na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais (SMZ). 
 

 

5.0 Ajenda za Vikao vya Kuimarisha Ushirikiano 
 

Ajenda za vikao vyote vya kuimarisha ushirikiano zitatakiwa 

kuandaliwa na sekretarieti ya wataalamu ambao watakuwa 

wameteuliwa na wizara, idara na taasisi husika. Sekretarieti 

hiyo isizidi wajumbe sita watatu kutoka SMT na watatu SMZ. 

Kazi za Sekretarieti zitakuwa ni kama ifuatavyo:- 
 

i. Kuibua ajenda;  
ii. Kuandaa kikao;  

iii. Kuandaa taarifa ya kikao; na  
iv. Kufuatilia utekelezaji wa makubaliano ya kikao. 

 

Aidha, Sekretarieti hiyo iwe ni ya kudumu ili kuwa na mtiririko 

mzuri wa taarifa zilizojadiliwa. 

 

6.0 Mawasiliano na Utaratibu wa Utoaji Taarifa 
 

Ratiba ya vikao vya ushirikiano itaandaliwa na Ofisi ya Makamu 

wa Rais kwa kushirikiana na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais na 
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kusambazwa katika Wizara, Idara na Taasisi husika. 

 

Baada ya vikao hivyo kufanyika taarifa ya vikao iwasilishwe 

katika ofisi hizo si zaidi ya wiki mbili baada ya kikao kwa ajili 

ya rejea. Aidha, Wizara, Idara na Taasisi zisizo za Muungano 

za pande mbili zinapofanya mawasiliano zina wajibu wa kutoa 

taarifa Ofisi ya Makamu wa Rais na Ofisi ya Makamu wa Pili 

wa Rais ambazo zina dhamana ya kuratibu masuala yasiyo ya 

Muungano. 
 

 

7.0 Utaratibu wa Kugharamia Vikao vya 
Kuimarisha Ushirikiano 

 

Bajeti ya kikao (ukumbi, chakula na shajala) itagharamiwa na 

upande ulioandaa kikao na vikao hivi vifanyike kila upande wa 

Muungano kwa kubadilishana. 
 

 

8.0 Hitimisho 
 

Ufanisi wa vikao vya kuimarisha ushirikiano unategemea juhudi na 

dhamira za dhati za viongozi na watendaji wa pande zote mbili za 

Muungano ili kufikia malengo yanayokusudiwa. Ofisi ya Makamu 

wa Rais (SMT) na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais (SMZ) 

zinatarajia kuwa mwongozo huu utatumika kama nyenzo na dira 

muhimu katika kuhakikisha ushirikiano baina ya pande mbili za 

Muungano unazidi kukua na kuimarika ili wananchi waweze 

kunufaika na fursa za kimaendeleo zinazojitokeza. 
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Mwalimu Julius Kambarage Nyerere (kushoto) na Sheikh Abeid Amani 

Karume wakibadilishana Hati za Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar tarehe 27 Aprili, 1964.  
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